Chủ nhật, ngày 27 tháng 11 năm 2022

Tổ chức nhạc sống trong khu dân cư bị xử lý thế nào?

28/09/2022 09:36 GMT+7

TTO - Trong khu đông dân cư nhạc sống có được hoạt động không và phải hoạt động như thế nào? (votandai...@gmail.com)

- Luật sư Nguyễn Văn Hậu tư vấn: Quy định điều chỉnh và xử phạt đối với hành vi gây huyên náo ồn ào tại khu dân cư được nêu tại nghị định 144/2021/NĐ-CP ngày 31-12-2021.

Theo đó, hoạt động nhạc sống tại khu dân cư vẫn được cho phép, nhưng không được phép tiếp tục sau 22h và không được tổ chức trước 6h sáng. Nếu vi phạm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 - 1 triệu đồng đối với cá nhân, từ 1 - 2 triệu đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra, các buổi ca nhạc, dịch vụ giải trí ca hát do cá nhân hoặc cơ quan, đơn vị tổ chức tại khu dân cư cũng phải đảm bảo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về tiếng ồn được quy định tại QCVN 26:2010/BTNMT. 

Theo đó, giới hạn cho phép về tiếng ồn tại khu vực này là 70dB từ 6h - 21h và 55dB từ 21h - 6h. Nếu gây tiếng ồn vượt quy định sẽ bị xử phạt theo nghị định 45/2022/NĐ-CP.

Điều 22 nghị định 45 quy định cá nhân và tổ chức có hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật, tùy theo mức độ sẽ đối mặt với mức phạt khác nhau. Nhẹ nhất là phạt cảnh cáo đối với trường hợp tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật dưới 02dB, các trường hợp vượt quy chuẩn nhiều hơn sẽ bị áp dụng hình thức phạt tiền, nhẹ nhất 1 triệu đồng, nặng nhất 160 triệu đồng. 

Đồng thời còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung đình chỉ hoạt động cơ sở gây ô nhiễm từ 3 - 12 tháng.

Tranh chấp bức tường với nhà sát bên? Tranh chấp bức tường với nhà sát bên?

TTO - Nhà tôi và nhà sát bên tranh chấp bức tường giữa hai nhà.

THỦY TIÊN ghi
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận