Đã đóng đủ 20 năm BHXH, có được bảo lưu đến khi lĩnh lương hưu?

28/11/2017 17:01 GMT+7

Bạn đọc hỏi: Tôi là lao động nam sinh năm 1959, tính đến nay đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) vừa đủ 20 năm. Nay tôi muốn ngưng đóng BHXH và bảo lưu đến khi đủ tuổi hưu? Nếu được, tôi sẽ được lĩnh mức bao nhiêu phần trăm?

Đã đóng đủ 20 năm BHXH, có được bảo lưu đến khi lĩnh lương hưu? - Ảnh 1.

Giải đáp thủ tục chính sách bảo hiểm xã hội - Ảnh: TTXVN

Về vấn đề này, theo BHXH, Luật BHXH hiện hành quy định nam khi đủ 60 tuổi có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, bạn đọc có thể bảo lưu sổ BHXH chờ đến khi đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu.

Thực hiện quy định tại khoản 2 Điều 56 Luật BHXH năm 2014, từ ngày 1/1/2018, BHXH Việt Nam sẽ bắt đầu áp dụng lộ trình thay đổi cách tính tỷ lệ % hưởng lương hưu. Cụ thể, lao động nam được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng hoặc thu nhập tháng đóng BHXH, khi có thời gian đóng BHXH đủ 16 năm và nghỉ hưu năm 2018, đủ 17 năm và nghỉ hưu năm 2019, đủ 18 năm và nghỉ hưu năm 2020, đủ 19 năm và nghỉ hưu năm 2021, đủ 20 năm và nghỉ hưu từ năm 2022 trở đi.

Do đó, với trường hợp cụ thể của ban đọc, đến năm 2019 mới đủ 60 tuổi để hưởng lương hưu. Áp dụng công thức tính nêu trên, từ ngày 1/1/2019 đi lao động nam nghỉ hưu 17 năm đầu tương ứng 45%; từ năm thứ 18 trở đi mỗi năm tăng thêm 2%; mức tối đa không quá 75%. . Như vậy, vào năm 2019, bạn đọc đủ 60 tuổi để hưởng lương hưu có 20 năm đóng BHXH, tỷ lệ để làm cơ sở tính để hưởng lương hưu là 51%.

Nguồn: Tin tức Thông tấn xã Việt Nam
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận