Bé trai 10 tháng tuổi tử vong sau khi tiêm kháng sinh

17/11/2019 15:14 GMT+7

TTO - Sau 10 ngày nhập viện điều trị ở Bệnh viện Sản nhi Nghệ An, một bé trai 10 tháng tuổi được bác sĩ thay thuốc tiêm kháng sinh nhưng bé trai có dấu hiệu bất thường rồi tử vong.

Bé trai 10 tháng tuổi tử vong sau khi tiêm kháng sinh - Ảnh 1.

Bệnh viện Sản nhi Nghệ An, nơi xảy ra sự việc - Ảnh: DOÃN HÒA

Chiều 17-11, trao đổi với Tuổi Trẻ Online, bác sĩ Trần Văn Cương - phó giám đốc Bệnh viện Sản nhi Nghệ An - cho biết bệnh viện đã gửi báo cáo ban đầu về một bệnh nhi tử vong tại bệnh viện này cho Sở Y tế Nghệ An, đồng thời bệnh viện sẽ lập hội đồng chuyên môn để tìm nguyên nhân tử vong.

Theo báo cáo từ bệnh viện, bé N.Đ.K. (gần 10 tháng tuổi, ngụ xã Hoa Thành, huyện Yên Thành, Nghệ An) vào Bệnh viện Sản nhi Nghệ An từ 10 ngày nay với triệu chứng sốt cao liên tục, kèm theo ho, khò khè.

Bé được chẩn đoán bị viêm phổi nặng, viêm não - màng não, nhiễm khuẩn huyết. 

Sau đó, bé K. được điều trị tại khoa cấp cứu và bác sĩ tiêm kháng sinh Ceftazidim và Tobramycin.

Đến 14h30 chiều 15-11, bác sĩ chuyên khoa bệnh nhiệt đới chẩn đoán bé K. bị viêm phổi nặng, nhiễm khuẩn huyết, đề nghị thay kháng sinh dùng Rocephin.

Lúc 11h30 ngày 16-11, bé K. được tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên. Sau tiêm 3 phút, trẻ tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân. 

Các bác sĩ cấp cứu theo phác đồ sốc phản vệ. Đến 6h30 sáng 17-11, bé không qua khỏi.

Qua chẩn đoán ban đầu của Bệnh viện Sản nhi Nghệ An, nguyên nhân tử vong do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ.

Hiện gia đình đã đưa bé K. về quê nhà mai táng.

DOÃN HÒA
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận