Ngày sinh trong giấy tờ không trùng khớp, làm sao?

26/08/2014 11:33 GMT+7

TTO - * Tôi sinh ngày 13-9-1974 nhưng do hồ sơ lúc học bị nhầm lẫn là sinh ngày 1-1-1976 nên bằng cấp và hồ sơ công tác của tôi đều ghi ngày 1-1-1976, trong khi sổ hộ khẩu và CMND là ngày 13-9-1974.

Tôi phải làm sao để các loại giấy tờ và hồ sơ của tôi tại nơi công tác trùng khớp và đúng với ngày 13-9-1974? (Nguyễn Thế Ngọc)

- Tại khoản 2, Điều 5 của Nghị định 158/NĐ-CP ngày 27-12-2005 của Chính phủ về quản lý và đăng ký hộ tịch quy định:

Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

Như vậy, theo quy định của pháp luật về quản lý hộ tich thì giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc có giá trị pháp lý và mọi giấy tờ khác của cá nhân đều phải phù hợp với giấy khai sinh của người đó. Do vậy, bằng cấp và hồ sơ công tác của bạn ghi ngày sinh là 1-1-1976 là chưa phù hợp với quy định pháp luật và sẽ gây rất nhiều phiền phức cho bạn khi phải sử dụng các giấy tờ hồ sơ này.

Trong trường hợp này, bạn cần mang giấy khai sinh bản gốc + sổ hộ khẩu + CMND (ghi ngày sinh 13-9-1974) của bạn đến các cơ quan có thẩm quyền để điều chỉnh lại ngày tháng năm sinh của bạn trên bằng cấp và hồ sơ công tác theo giấy tờ hộ tịch gốc (ví dụ, để điều chỉnh ngày sinh trên bằng cấp, bạn liên hệ nơi cấp bằng cho bạn - Sở GD-ĐT hoặc trường ĐH bạn tốt nghiệp...).

Luật sư NGUYỄN THANH BACông ty Luật Hợp danh sao Mai
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận