Đóng BHXH tự nguyện một lần được không?

07/08/2014 12:00 GMT+7

TTO - * Tôi 55 tuổi (nữ) muốn đóng BHXH tự nguyện. Tôi đóng luôn cho 20 năm có được không? Có được hưởng chế độ hưu luôn không? (tabathanh@...)

Thủ tục đóng BHXH tự nguyện Chế độ được hưởng khi đóng cả BHXH tự nguyện và bắt buộc?

- Điều 69. Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH), quy định đối tượng áp dụng chế độ hưu trí như sau: BHXH tự nguyện áp dụng đối với người lao động quy định tại khoản 5 Điều 2 của Luật này.

Khoản 5 Điều 2 Luật BHXH quy định: Người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.

Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH hội quy định: Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;

c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Trường hợp của bạn, do bà không còn trong độ tuổi lao động nên không đủ điều kiện tham gia bảo hiểm tự nguyện. Hơn nữa luật cũng không quy định được đóng bảo hiểm tự nguyện một lần cho 20 năm, do vậy bà không thể hưởng chế độ hưu trí như bà mong muốn.

Luật sư NGUYỄN THANH BACông ty Luật hợp danh Sao Mai
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận