Chủ nhật, ngày 17 tháng 10 năm 2021

Con ốm nằm viện, mẹ được nghỉ mấy ngày?

11/04/2016 14:04 GMT+7

TTO - * Tôi làm việc cho một công ty. Vừa qua con tôi bị ốm nằm viện điều trị 16 ngày. Trong thời gian đó, tôi nghỉ 4 ngày chăm con.

Khi con tôi xuất viện, tôi có được hưởng chế độ chăm con 16 ngày trên không hay chỉ hưởng 4 ngày thôi? (Nguyễn Thanh Tuyền)

- Điều 27 Luật BHXH 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Điều 3 Thông tư số: 59/2015/TT-BLĐTBXH, ngày 29-12-2015 của BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH bắt buộc quy định: người lao động được hưởng chế độ ốm đau khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Trường hợp của bạn, dù con bạn bị ốm nằm viện điều trị 16 ngày nhưng thực tế bạn chỉ nghỉ việc 4 ngày nên bạn chỉ được hưởng chế độ ốm đau khi con bạn bị ốm là 4 ngày.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP (VP luật sư Gia Thành - 51 Trần Quý, P.4, Q.11, TP.HCM)
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận