Thứ 6, ngày 9 tháng 12 năm 2022

Hạn chót nộp phí bảo trì đường bộ?

05/06/2013 16:55 GMT+7

TTO - * Cho tôi hỏi trường hợp kỳ đăng kiểm rơi vào từ 1-7 đến 31-12-2013, cụ thể kỳ đăng kiểm xe tôi là 31-8-2013, thì hạn chót để nộp phí bảo trì đường bộ là khi nào? (Loc Nguyen)

Không kiến nghị lùi thời hạn xử phạt xe chưa đóng phíChầu chực nộp phí đường bộ

- Theo điểm a.4 khoản 1. 1 Điều 6 thông tư số 197/2012/TT-BTC ngày 15-11-2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện quy định quy định về nộp phí sử dụng đường bộ đối với xe ôtô đăng kiểm trước ngày 1-1-2013 (ngày hiệu lực của thông tư số 197/2012/TT-BTC) được thực hiện như sau: "Trường hợp kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 1-1-2013 đến 31-12-2013, chủ phương tiện phải đến đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 1-1-2013 đến kỳ đăng kiểm tiếp theo".

Theo như bạn trình bày, đến 31-8-2013 là ngày đăng kiểm ôtô của bạn, thì khi đến ngày đăng kiểm của kỳ đăng kiểm tiếp theo (vào ngày 31-8-2013) bạn phải đến đăng kiểm xe và nộp phí sử dụng đường bộ. Hạn chót để bạn nộp phí sử dụng đường bộ là vào ngày 31-8-2013.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆPVăn phòng luật sư Gia Thành
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận