Điều kiện hưởng chế độ thai sản?

11/04/2012 10:08 (GMT + 7)
TTO - * Tôi có thai được 7 tháng, dự sinh ngày 15-5-2012. Đến tháng 8-2012 tôi hết hạn hợp đồng, nếu công ty muốn chấm dứt hợp đồng với tôi thì tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu được thì sau khi sinh, bao lâu tôi sẽ được lãnh tiền? Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 8-2011, mức đóng BHXH hiện tại của tôi là 2.140.000 đồng, vậy số tiền tôi được lãnh là bao nhiêu?

(Trần Thị Hồng Tơ)

- Điều 14 nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 31, 32, 34 và khoản 1 điều 35 Luật BHXH.

Theo khoản 1 mục II phần B thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH, ngày 30-1-2007 của Bộ Lao động - thương binh và xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ quy định:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 điều 14 của nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp bạn đóng BHXH từ tháng 8-2011 và ngày dự sinh của bạn là 15-5-2012, tức thời gian bạn bắt đầu đóng BHXH cho đến ngày bạn sinh con là chưa đủ 12 tháng, nên bạn chưa đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP
(Văn phòng luật sư Gia Thành)

0
Ý kiến bạn đọc (3) Gửi ý kiến của bạn
  • 4/16/2012 7:43:18 AM

    Tôi làm công tác BHXH hơn 6 năm nay, đặc biệt thanh toán các chế độ cho người lao động. Tôi đồng tình với bạn cho ý kiến trên. Vì nếu trường hợp chị sinh đúng thời gian quy định trên thì chị được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp chị được hưởng là bình quân của 6 tháng ( 3,2,1,12,11,10,9,8) là đủ điều kiện.

    Lê Xuân
  • 4/11/2012 2:26:24 PM
    Luật bảo hiểm yêu cầu từ sáu tháng trở lên chứ đâu phải 12 tháng trở lên. Chị Tơ đóng bảo hiểm từ tháng 8/2011 đến hết tháng 4/2012 là đóng được 9 tháng, vậy chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản rồi.
    Một bạn đọc
  • 4/11/2012 2:24:57 PM

    Tôi không đồng ý câu trả lời của luật sư Trịnh Văn Hiệp về câu hỏi của chị Hồng Tơ. 

    Tôi xin nêu ra các trường hợp không được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định trên của BH như sau:

    Giả định chị Tơ sinh con ngày 14/05/2012 -> không tham gia BHXH tháng 5 -> không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con -> Thời gian theo quy định: từ tháng 5/2011 - 4/2012

    - TH1: Tham gia BHXH từ tháng 1/2012, vậy tổng thời gian là 4 tháng -> không đủ điều kiện

    - TH2: Tham gia BHXH từ tháng 2/2011 đến tháng 7/2011, tổng thời gian là 6 tháng nhưng tính theo thời gian quy định là 12 tháng trước khi sinh con (5/2011 - 4/2012) thì chỉ là 3 tháng (5, 6, 7/2011) -> không đủ điều kiện. 

    Vậy chị Tơ hoàn toàn đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thai sản vì tính từ thời điểm chị bắt đầu tham gia BHXH là tháng 08/2011 đến tháng trước khi chị Tơ nghỉ thai sản là tháng 05/2012, tổng thời gian tham gia BHXH của chị là 9 tháng, phù hợp theo quy định của BH là: "đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian

    Yamnan
TTO - Chỉ vì giận, cãi nhau với vợ mà Đinh Văn Trường nhẫn tâm đâm chết con gái mới 23 ngày tuổi của mình. Người cha tội lỗi phải trả giá bằng bản án tù chung thân.
Báo Tuổi Trẻ giữ bản quyền nội dung trên website này; chỉ được phát hành lại nội dung thông tin này khi có sự đồng ý bằng văn bản của báo Tuổi Trẻ